วันเสาร์ที่ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556

แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้



รหัส/ชื่อรายวิชา    ง 41101                                              
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4

แผนการเรียนรู้ที่  1      หน่วยการเรียนรู้  การเลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์               เรื่อง การเลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์               เวลา   4 ชั่วโมง

วันที่  15    เดือนกรกฎาคม  พ.ศ.2556       ผู้สอน นายดนุวัฒน์   เวียงแสง


1. สาระสำคัญ
การเลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ของงาน มีความสำคัญ เพราะเป็นความสามารถในการเลือกใช้เทคโนโลยีสารสนเทศที่จะนำเสนองานในรูปแบบที่  ซึ่งจะส่งผลให้การทำงานมีประสิทธิภาพมากขึ้น
2. ตัวชี้วัดช่วงชั้น
   3.1   ม.4-6/8   ใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน
            ม.4-6/11   ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบที่เหมาะสม  ตรงตามวัตถุประสงค์ของงาน


3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เขียนให้ครอบคลุม KPA)

1. เลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ได้เหมาะสมกับงาน
2. บอกความสำคัญของการนำเทคโนโลยีสารสนเทศมาใช้ในการนำเสนอผลงานได้
3. เลือกใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบที่เหมาะสม  ตรงตามวัตถุประสงค์ของงาน







4. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

ด้านความรู้ (K)
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยม (A)
ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
ประเมินรายงานการเลือกใช้ซอฟต์แวร์ฮาร์ดแวร์ของนักเรียนจากแบบประเมินรายงานการเลือกใช้ซอฟต์แวร์ ผ่านเกณฑ์ที่กำหนดไว้ จากคุณภาพการเลือกใช้ซอฟต์แวร์ฮาร์ดแวร์ของนักเรียนได้อย่างเหมาะสม
ประเมินจากสังเกตพฤติกรรมกลุ่มในการแสดงความคิดเห็นต่อการเลือกซอฟต์แวร์ฮาร์ดแวร์
ประเมินจากทักษะกระบวนสาธิตวิธีเลือกใช้ซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมฮาร์ดแวร์กับวัตถุประสงค์ของงาน



5. สาระการเรียนรู้

การเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน เช่น คอมพิวเตอร์ที่ใช้ในงานสื่อประสม  ควรเป็นเครื่องที่มีประสิทธิภาพและใช้ซอฟต์แวร์ที่เหมาะสม และใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบ ตามวัตถุประสงค์ของงาน
6. แนวทางบูรณาการ
            การเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ใช้เหมาะสมกับงาน สามารถใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์มาประยุกต์ในการออกแบบสื่อการเรียนการสอน เพื่อให้มีความเข้าใจในเนื้อวิชามากขึ้น                       







7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
   ขั้นที่ 1 นำเข้าสู่บทเรียน
ครูตั้งประเด็นคำถามให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์และตอบคำถาม 

          เด็กหญิงใบเตย ต้องการซื้อโปรแกรมซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์มาใช้กับงานออกแบบ  เพื่อให้สามารถช่วยตกแต่งภาพให้สวยงาม และจะต้องสร้างเว็บไซต์ของตัวเองขึ้นมาเพื่อประชาสัมพันธ์ผลงานของตนเอง   พลอยสวยจะมีวิธีการเลือกใช้ โปรแกรมซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์อย่างไร  จึงจะทำให้สามารถใช้งานที่ต้องการได้อย่างดี  และคุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายไป

   ขั้นที่ 2 กิจกรรมการเรียนการสอน
ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับหลักการเลือกใช้ซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์ประยุกต์ให้เหมาะสมกับการใช้งาน และให้นักเรียนร่วมกันสรุปประเด็นคำตอบ การจัดหาซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์เพื่อมาใช้งาน จาก แหล่งการเรียนรู้ท้องถิ่น

   ขั้นที่ 3 สรุป
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสรุปผลการอภิปรายเกี่ยวกับการจัดหาซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์เพื่อมาใช้งานจากซอฟต์แวร์ต่างๆครูเน้นย้ำให้นักเรียนตระหนักถึงความสำคัญในการเลือกใช้ซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์ที่เหมาะสมกับลักษณะของการใช้งาน  และให้เกิดความคุ้มค่ามากที่สุด

8. กิจกรรมเสนอแนะ
            ควรให้นักเรียนไปหาแหล่งการเรียนรู้ที่ ให้ข้อมูลซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์ เพื่อผู้เรียนจะได้สัมผัสได้ประสบการณ์ตรงจากแหล่งการเรียนรู้นั้นๆ


9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
สื่อ
หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4
แหล่งการเรียนรู้

ห้องสมุด ร้านจำหน่ายอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ และซอฟต์แวร์ ห้องปฎิบัติการคอมพิวเตอร์

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น