แผนการจัดการเรียนรู้
|
|
|
|
|
รหัส/ชื่อรายวิชา ง 41101
|
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
4
|
|
|
แผนการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ การเลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ เรื่อง การเลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ เวลา 4 ชั่วโมง
|
||
|
วันที่
15
เดือนกรกฎาคม พ.ศ.2556 ผู้สอน นายดนุวัฒน์ เวียงแสง
|
|
|
1.
สาระสำคัญ
การเลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ของงาน
มีความสำคัญ เพราะเป็นความสามารถในการเลือกใช้เทคโนโลยีสารสนเทศที่จะนำเสนองานในรูปแบบที่
ซึ่งจะส่งผลให้การทำงานมีประสิทธิภาพมากขึ้น
2.
ตัวชี้วัดช่วงชั้น
ง 3.1
ม.4-6/8 ใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน
ม.4-6/11 ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบที่เหมาะสม ตรงตามวัตถุประสงค์ของงาน
ม.4-6/11 ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบที่เหมาะสม ตรงตามวัตถุประสงค์ของงาน
3.
จุดประสงค์การเรียนรู้ (เขียนให้ครอบคลุม KPA)
1. เลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ได้เหมาะสมกับงาน
2. บอกความสำคัญของการนำเทคโนโลยีสารสนเทศมาใช้ในการนำเสนอผลงานได้
3. เลือกใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบที่เหมาะสม ตรงตามวัตถุประสงค์ของงาน
2. บอกความสำคัญของการนำเทคโนโลยีสารสนเทศมาใช้ในการนำเสนอผลงานได้
3. เลือกใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบที่เหมาะสม ตรงตามวัตถุประสงค์ของงาน
4.
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
|
ด้านความรู้
(K)
|
ด้านคุณธรรม
จริยธรรม
และค่านิยม (A)
|
ด้านทักษะ/กระบวนการ
(P)
|
|
ประเมินรายงานการเลือกใช้ซอฟต์แวร์ฮาร์ดแวร์ของนักเรียนจากแบบประเมินรายงานการเลือกใช้ซอฟต์แวร์
ผ่านเกณฑ์ที่กำหนดไว้ จากคุณภาพการเลือกใช้ซอฟต์แวร์ฮาร์ดแวร์ของนักเรียนได้อย่างเหมาะสม
|
ประเมินจากสังเกตพฤติกรรมกลุ่มในการแสดงความคิดเห็นต่อการเลือกซอฟต์แวร์ฮาร์ดแวร์
|
ประเมินจากทักษะกระบวนสาธิตวิธีเลือกใช้ซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมฮาร์ดแวร์กับวัตถุประสงค์ของงาน
|
5.
สาระการเรียนรู้
การเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน
เช่น คอมพิวเตอร์ที่ใช้ในงานสื่อประสม ควรเป็นเครื่องที่มีประสิทธิภาพและใช้ซอฟต์แวร์ที่เหมาะสม และใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบ ตามวัตถุประสงค์ของงาน
6. แนวทางบูรณาการ
การเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ใช้เหมาะสมกับงาน
สามารถใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์มาประยุกต์ในการออกแบบสื่อการเรียนการสอน
เพื่อให้มีความเข้าใจในเนื้อวิชามากขึ้น
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 นำเข้าสู่บทเรียน
ครูตั้งประเด็นคำถามให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์และตอบคำถาม
เด็กหญิงใบเตย ต้องการซื้อโปรแกรมซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์มาใช้กับงานออกแบบ เพื่อให้สามารถช่วยตกแต่งภาพให้สวยงาม และจะต้องสร้างเว็บไซต์ของตัวเองขึ้นมาเพื่อประชาสัมพันธ์ผลงานของตนเอง พลอยสวยจะมีวิธีการเลือกใช้ โปรแกรมซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์อย่างไร จึงจะทำให้สามารถใช้งานที่ต้องการได้อย่างดี และคุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายไป
เด็กหญิงใบเตย ต้องการซื้อโปรแกรมซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์มาใช้กับงานออกแบบ เพื่อให้สามารถช่วยตกแต่งภาพให้สวยงาม และจะต้องสร้างเว็บไซต์ของตัวเองขึ้นมาเพื่อประชาสัมพันธ์ผลงานของตนเอง พลอยสวยจะมีวิธีการเลือกใช้ โปรแกรมซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์อย่างไร จึงจะทำให้สามารถใช้งานที่ต้องการได้อย่างดี และคุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายไป
ขั้นที่ 2 กิจกรรมการเรียนการสอน
ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับหลักการเลือกใช้ซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์ประยุกต์ให้เหมาะสมกับการใช้งาน และให้นักเรียนร่วมกันสรุปประเด็นคำตอบ
การจัดหาซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์เพื่อมาใช้งาน จาก แหล่งการเรียนรู้ท้องถิ่น
ขั้นที่ 3
สรุป
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสรุปผลการอภิปรายเกี่ยวกับการจัดหาซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์เพื่อมาใช้งานจากซอฟต์แวร์ต่างๆครูเน้นย้ำให้นักเรียนตระหนักถึงความสำคัญในการเลือกใช้ซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์ที่เหมาะสมกับลักษณะของการใช้งาน และให้เกิดความคุ้มค่ามากที่สุด
8. กิจกรรมเสนอแนะ
ควรให้นักเรียนไปหาแหล่งการเรียนรู้ที่ ให้ข้อมูลซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์
เพื่อผู้เรียนจะได้สัมผัสได้ประสบการณ์ตรงจากแหล่งการเรียนรู้นั้นๆ
9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
สื่อ
หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4
แหล่งการเรียนรู้
ห้องสมุด ร้านจำหน่ายอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ และซอฟต์แวร์
ห้องปฎิบัติการคอมพิวเตอร์











